Tovalgan 150

  • Mô tả
  • Thành Phần
  • Hướng dẫn sử dụng

Mô tả

– Hạ sốt

Giảm đau trong các trường hợp: đau nhức đầu, đau nhức nửa đầu, đau họng, đau nhức do cảm lạnh hay cảm cúm, đau sau khi nhổ răng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp…

Thành phần:  Mỗi gói thuốc chứa:

Paracetamol .................................................... 150 mg

Tá dược vừa đủ ................................................... 1 gói

Tá dược gồm có: Lactose, Manitol, PVP, Aspartam, Đường trắng, nước cất, Ethanol 96.

Chỉ định: Điều trị các chứng đau hoặc sốt trong các trường hợp:

- Sốt, cảm cúm, cảm lạnh, tiêm chủng, viêm mũi xoang…

- Đau đầu, đau cơ, mọc răng, nhổ răng, đau nhức răng, đau khớp…

Chống chỉ định:

- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

- Người bệnh quá mẫn với paracetamol.

- Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydro-genase.

Thận trọng:

- Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất paminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuyất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

- Người bệnh phenylceton - niệu (nghĩa là, thiếu hụt gen xác định tình trạng của phenylalanin hydroxylase) và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể phải được cảnh báo là một số chế phẩm paracetamol chứa aspartam, sẽ chuyển hóa torng dạ dày - ruột thành phenylalanin sau khi uống.

- Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

- Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tráng hoặc hạn chế uống rượu.

Tác dụng phụ:

- ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Ghi chú: Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn găp phải khi sử dung thuốc.

Liều dùng: Tovalgan 150 phù hợp cho trẻ từ 1 – 11 tuổi

- 1 đến 2  tuổi: 1 gói/lần, không quá 4 gói/ngày.

- 2 đến 5 tuổi: 1 gói/lần, không quá 6 gói/ngày.

- 5 đến 8  tuổi: 2 gói/lần, không quá 8 gói/ngày.

- 8 đến 11 tuổi: 1 gói/lần, không quá 12 gói/ngày

Hoà gói thuốc trong 1 ly nước, cách 4-6 giờ uống 1 lần nếu cần. Không dùng paracetamol tự điều trị sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc điều trị giảm đau trên 5 ngày ở trẻ em.